Ang Banghay-Aralin sa
Filipino ng Fil 18
Alomorp ng Morpema at
Pagbabagong Morpoponemiko
I. Layunin:
Pagkatapos
ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a.
Nakapagbigay
ng tigdalawang halimbawa ng salita na may alomorp kalakip dito ay ang pagsunod sa
mga alintuntunin ng mga panlaping may alomorp sa Filipino.
b.
Nakapabigay
ng tig-isang halimbawa sa mga proseso ng pagbabagong morpoponemiko.
c.
Naipakita
ang pagiging totoo sa pamamagitan ng pagwawasto ng kanilang sariling sagot sa
mga tanong na ibinigay sa unang gawain.
II. Paksang-Aralin, Sanggunian at Kagamitan:
a.
Paksa:
Alomorp ng Morpema at Pagbabagong Morpoponemiko.
c.
Kagamitan:
Sagutang papel, atbp.
III. Pamamaraan: Guro-mag-aaral-teksto.
a.
Panalangin
b.
Pagsasaayos
c.
Pagtatala
d.
Pagbabalik-aral
IV. Pagganyak:
Ang
guro ay maghahanda ng palaro para sa kanyang mga mag-aaral. Ang pangalan ng
laro ay “Matira-matibay” na kung saan kanyang susubukin ang dating kaalaman ng
mga mag-aaral sa pamamagitan ng pagsagot
sa mga katanungan ng “Tama” o “Mali’.
May mga pamantayang sasabihin ang guro. Kung sino ang tatlong matitira
ay magkakaroon ng tigdalawang
karagdagang puntos at pag isa na lang ang natira ay magkakaroon ulit ng
dagdag tatlong puntos. Ang mga matatanggal sa palaro ay ipagpapatuloy parin ang
pagsagot sa mga katanungan sa kanilang sagutang papel na ibinigay ng guro.
A.
Paglalahad
Ilalahad
ng guro ang mga katawagan ng may kaugnayan sa kanilang pag-aaral sa alomorp ng
morpema at pagbabagong morpoponemiko. Ilalahad ang apat na panlaping may
alomorp sa Filipino ang pang, mang, sang at sing. At ang pitong uri sa proseso ng pagbabagong
morpoponemiko. Ito ay ang mga sumusunod: 1. Asimilasyon na may dalawang uri ang
asimilasyong ganap at di-ganap 2. Pagkakaltas-ponema 3. Pagpapalit-ponema 4.
Paglilipat-diin 5. Metatesis 6. May Angkop at pang 7. May sudlong o Padaragdag
Ponema.
B. Pagtatalakay
Dito
na tatalakayin ng guro isa- isa ang mga alomorp at mga pagbabagong
morpoponemiko. Dito mas matatagalan ang pagtuturo dahil sisiguraduhin ng guro
na maiintindihan ng kanyang mga mag-aaral ang kanyang itinuturo. Gagawin ang
pinakamainam na paraan upang maging madali sa mga mag-aaral ang pag-unawa sa
apat na panlaping may alomorp sa Filipino upang mas maging madali sa kanila ang
pag-aaral sa ilan sa mga uri ng pagababagong morpoponemiko. Dadahan-dahanin
lang ng guro ang kanyang pagtuturo upang ang kanyang itinuturo ay mas
mauunawaan ng kanyang mag-aaral. Sa kalagitnaan ng pagtatalakay kung mangyayari
may itatanong ang guro at pag may nakasagot ay magbibigay di ng karagdagang
isang punto.
C. Paglalapat
Mangyayari
ang mag-aaral ay hihingan ng guro ng tigdalawang halimbawa na ginagamitan ng
panlaping may alomorp at mangyayari ito pagkatapos mismo ng pagtalakay. Pareho rin ang mangyayari pagkatapos ng
pagtalakay sa Pagbabagong Morpoponemiko pagkatapos ng pagtatalakay ay agad
itong lalapatan ng mag-aaral sa pamamagitan ng pagbigay ng sariling halimbawa.
D. Paglalahat
Tatanungin
ulit ng guro ang mga mag-aaral kung kanila bang naunawaan ang paksang
tinalakay. Kagaya ng mga tanong na; Ano nga ulit ang alomorp? Anu-ano ang mga
panlaping may alomorp? Kailang nating gagamitinang alomorp ng pang, mang, sang
at sing? Ang Pagbabagong Morpoponemiko, ano nga ulit ito?... atbp.
E. Pagtataya
Ang
guro ay may gaganaping paligsahan. Paligsahan sa tagisan ng talino. Ang klase
ay hahatiin ng guro sa dalawang pangkat, ang guro ang mamimili ng lider sa
dalawang pangkat at magbibilang ng isa-dalawa
isa-dalawa ang mga mag-aaral na hindi napili. Ang bawat pangkat ay bibigyan
ng guro ng mga kagamitan upang kanilang magagamit sa pagsagot sa mga
katanungan.
Isinagawa ni:
Flordiliza M. Pacquiao
BSEd-II
Walang komento:
Mag-post ng isang Komento